• thanhnguyen056

NGƯỜI LAO ĐỘNG KHI BỊ CÁCH LY VÌ DỊCH BỆNH COVID-19 CÓ ĐƯỢC HƯỞNG CHẾ ĐỘ GÌ?

1. Người lao động bị cách ly có hợp đồng lao động và tham gia bảo hiểm xã hội đầy đủ có thể làm hồ sơ xin hưởng chế độ ốm đau, nếu hết thời gian nghỉ phép. Tuy nhiên, trên thực tế, bảo hiểm xã hội vẫn chưa biết hướng giải quyết đối với trường hợp này như thế nào. Vì thông thường, đối với trường hợp nghỉ ốm để hưởng chế độ bảo hiểm xã hội là phải có kết luận của bác sỹ về một loại bệnh cụ thể. Với trường hợp cách ly và sau đó có kết luận dương tính với Covid-19 thì có cơ sở để giải quyết chế độ. Còn trường hợp cách ly để phòng bệnh mà không bị nhiễm bệnh (âm tính), thì cơ quan bảo hiểm xã hội chưa có cơ sở để giải quyết chế độ ốm đau cho người lao động. Mong rằng, cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ sớm có hướng dẫn chính thức về vấn đề này.


2. Người bị áp dụng biện pháp cách ly sẽ được hưởng các chế độ theo quy định tại Điều 2 của Thông tư số 32/2012/TT-BTC. Cụ thể như sau:


(i) Thứ nhất, được MIỄN CHI PHÍ khám bệnh, chữa bệnh theo quy định hiện hành về giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh đối với cơ sở y tế công lập.


(ii) Thứ hai, được CẤP KHÔNG THU TIỀN: nước uống, khăn mặt, khẩu trang, nước dung dịch rửa tay, dung dịch sát khuẩn miệng, bàn chải đánh răng, xà phòng tắm gội và các vật dụng thiết yếu khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt trong những ngày cách ly y tế.


(iii) Thứ ba, được MIỄN CHI PHÍ DI CHUYỂN từ nhà, từ cơ sở, địa điểm phát hiện đối tượng phải thực hiện cách ly y tế đến cơ sở cách ly y tế hoặc từ cơ sở cách ly y tế này đến cơ sở cách ly y tế khác; được bảo đảm vận chuyển thuận lợi, an toàn.


(iv) Thứ tư, trường hợp người bị áp dụng biện pháp cách ly y tế đang trong thời gian cách ly mà mắc CÁC BỆNH KHÁC phải khám, điều trị thì PHẢI THANH TOÁN chi phí khám bệnh, điều trị bệnh đó theo quy định của pháp luật về giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh; nếu người đó có thẻ bảo hiểm y tế thì việc thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh thực hiện theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.


(v) Thứ năm, trường hợp người bị áp dụng biện pháp cách ly tử vong thì được miễn chi phí cho việc bảo quản, quàn ướp, mai táng, di chuyển thi thể, hài cốt theo quy định của pháp luật về phòng, chống bệnh truyền nhiễm.


(vi) Thứ sáu, người bị áp dụng biện pháp cách ly được cơ sở thực hiện cách ly CUNG CẤP BỮA ĂN theo yêu cầu, phù hợp với khả năng của cơ sở thực hiện cách ly. Chi phí tiền ăn do người bị áp dụng biện pháp cách ly TỰ CHI TRẢ. Trường hợp người bị cách ly là người thuộc hộ nghèo theo quy định thì được hỗ trợ tiền ăn theo mức 40.000 đồng/ngày trong thời gian cách ly.


(vii) Thứ bảy, người bị áp dụng biện pháp cách ly được cơ sở thực hiện cách ly cấp giấy chứng nhận thời gian thực hiện cách ly để làm căn cứ hưởng các chế độ theo quy định của Bộ Luật Lao động, Luật Bảo hiểm xã hội và các văn bản hướng dẫn (nếu có).


Mời bạn đọc tiếp tục theo dõi các cập nhật và bài viết chuyên đề của LLVN tại www.lawlinkvn.com ; fapage www.facebook.com/lawlink-vietnam


© 202LAWLINKVN Law LLC | Terms of Use